Cổng thông tin điện tử trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Chào mừng 64 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ
Thứ ba - 08/05/2018 05:55
Nhằm ghi nhớ công ơn những anh hùng đã hi sinh máu xương để làm nên trang sử hào hùng của dân tộc trên mảnh đất Điện Biên Phủ, ngày 7/5, trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn đã tổ chức nhiều hoạt động tri ân ý nghĩa.
Chương trình chào cờ đầu tuần trở thành giờ sinh hoạt tập thể ý nghĩa với những hoạt động gắn với ngày lễ trọng đại.
Những điệu múa, lời ca là những đóa hoa tươi thắm dâng lên hương hồn những người chiến sỹ
Những ca từ trong ca khúc “Tôi yêu Điện Biên” vang lên đầy tự hào thể hiện ý thức về trách nhiệm của thế hệ trẻ trong việc dựng xây và bảo vệ Tổ quốc, phát huy truyền thống tốt đẹp của mảnh đất lịch sử anh hùng
Không khí hào hùng của trận đánh Điện Biên Phủ được tái hiện qua những câu hỏi về trận đánh “lừng lẫy 5 châu, chấn động địa cầu”, qua đó giúp các em hiểu thêm về lịch sử của mảnh đất quê hương
Cũng trong dịp này, Ban lãnh đạo cùng cán bộ giáo viên và học sinh nhà trường đã đến dâng hương lên 644 ngôi mộ tại Nghĩa trang liệt sỹ A1.
Thành kính dâng hương lên Đài tưởng niệm
Những nén nhang được thắp trên từng ngôi mộ liệt sỹ là sự tri ân tới những người anh hùng đang yên nghỉ dưới lòng đất mẹ
Chuỗi hoạt động thể hiện truyền thống “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn” của nhà trường tới những chiến sỹ đã hy sinh vì độc lập, tự do của dân tộc. Những hoạt động thực tế ý nghĩa này chính là những bài học giáo dục thiết thực, sâu sắc nhất góp phần quan trọng hình thành nên những phẩm chất tốt đẹp của thế hệ học sinh của nhà trường.