Trong kỳ thi chọn học sinh giỏi các trường THPT chuyên khu vực Duyên hải và Đồng bằng Bắc Bộ lần thứ XV năm 2024 tổ chức tại tỉnh Hải Dương, học sinh trường THPT chuyên Lê Quý Đôn Điện Biên đã đạt 31 huy chương và giải thưởng.
Chiều ngày 8 tháng 7 năm 2024, Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức Hội nghị gặp mặt cán bộ nữ lãnh đạo chủ chốt công đoàn cấp tỉnh, ngành, Trung ương và biểu dương cán bộ nữ công công đoàn tiêu biểu lần thứ 3 - 2024. Các đồng chí: Nguyễn Thị Thanh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó chủ tịch Quốc hội; Nguyễn Đình Khang, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đến dự.
Thực hiện Kế hoạch số 2619/KH-UBND ngày 13/6/2024 của UBND tỉnh Điện Biên về việc triển khai các hoạt động hưởng ứng “Ngày thế giới phòng, chống mua bán người” và “Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người – 30/7”. Thực hiện công văn số 1643/GDĐT ngày 14/6/2024 của Sở Giáo dục và Đào tạo về việc tổ chức truyền thông phòng, chống mua bán người năm 2024, trường THPT chuyên Lê Quý Đôn tuyên truyền tới toàn thể cán bộ, giáo viên, nhân viên và các bậc phụ huynh về việc phòng, chống mua bán người năm 2024.
Trong không khí vui mừng phấn khởi của cả nước hướng về Điện Biên Phủ trong những ngày tháng 5 lịch sử, sáng ngày 28/5, trường THPT chuyên Lê Quý Đôn long trọng tổ chức lễ Tổng kết năm học 2023 - 2024.
Trong khuôn khổ Tuần phim kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ, vào 19h30 phút ngày 26.4.2024 tại trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn đã tổ chức thành công chương trình giao lưu giữa các nghệ sĩ điện ảnh của đoàn phim "Đào, phở và piano" và phim "Tiểu đội hoa hồng" và cán bộ, giáo viên, nhân viên, học sinh Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn.
Chiều ngày 30 tháng 3 năm 2024, thực hiện kế hoạch số 797/SGDĐT-GDTrH ngày 26/3/2024 của Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Điện Biên về việc triệu tập cán bộ quản lí, giáo viên tham dự Hội thảo “Nâng cao chất lượng bồi dưỡng học sinh giỏi”, trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn tổ chức Hội thảo “Nâng cao chất lượng bồi dưỡng học sinh giỏi năm học 2023 - 2024” nhằm đánh giá thực trạng hoạt động bồi dưỡng học sinh giỏi các cấp của nhà trường; đề xuất giải pháp nâng cao chất lượng bồi dưỡng trong các năm học tiếp theo.
Hội thảo diễn ra từ ngày 23/3 đến ngày 24/3 tại trường THPT chuyên Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh. Đoàn cán bộ, giáo viên trường THPT chuyên Lê Quý Đôn gồm 15 thầy cô do Ths. Bùi Thị Anh - Hiệu trưởng trường THPT chuyên Lê Quý Đôn làm trưởng đoàn.
Hà Nội trở rét, mưa xuân lất phất, lùm cây đâm lên những lộc non, tôi mang tâm trạng phấn chấn sau khi xem xong thước phim “Đào, Phở và Piano”, sức trẻ thời kháng chiến được tái hiện.
Niềm say mê, yêu thích văn chương đã trở thành động lực giúp Nguyễn Thị Phương Anh, học sinh Chuyên Văn khóa K26 trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn, kiên trì tham gia vào đội tuyển HSG Ngữ văn ngay trong những năm tháng cấp 2. Với thành tích giải Nhì HSG Ngữ Văn cấp tỉnh năm lớp 9 Phương Anh càng thêm quyết tâm thi vào Chuyên Văn của Ngôi nhà chung Lê Quý Đôn.
“ Để đạt được thành công, không có con đường tắt nào khác ngoài học tập và rèn luyện chăm chỉ. Không có bí quyết nào khác ngoài sự nỗ lực và cố gắng. Luôn kiên trì và không bao giờ bỏ cuộc trước khó khăn. Hãy luôn giữ niềm đam mê với việc học tập và tự tin vào bản thân. Những lúc nản lòng hãy nghĩ đến mình cố gắng vì điều gì.”
Trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn tỉnh Điện Biên - Ngôi trường mang trên mình sứ mệnh ươm mầm, phát triển tài năng cho rất nhiều thế hệ trẻ trên mảnh đất Điện Biên Phủ lịch sử. Ngôi trường với bề dày thành tích đã được Chủ tịch nước phong tặng danh hiệu “Anh Hùng lao động thời kỳ đổi mới”. Trong những thành tích to lớn đó của Nhà trường, có một phần đóng góp của Nhà giáo Nguyễn Thị Tình giáo viên môn Giáo dục Thể chất – Người lái đò thầm lặng, một tấm gương sáng về lòng yêu nghề, nhiệt huyết, trách nhiệm với công việc và hết lòng yêu thương học sinh.
Sáng ngày 24/2/2024, sau 8 năm vắng bóng, cuộc thi Đường lên đỉnh Olympia Lê Quý Đôn mùa thứ 4 năm 2024 đã chính thức quay trở lại. Cuộc thi năm nay có sự đồng hành của anh Trần Sơn Hải - Cựu học sinh chuyên Vật lý - Phó chủ tịch quỹ học bổng “Đi thật xa” để trở về.
Không biết tự bao giờ, khi nhắc đến nghề giáo, người ta nghĩ đến phấn trắng, bảng đen. Và trong những viên phấn trắng ấy, tôi lại nghĩ đến thầy, viên phấn đã mài mình để viết lên tương lai tốt đẹp cho bao thế hệ học trò, như con tằm rút ruột nhả tơ trong lời thơ của Nguyễn Thúy Hạnh:
"Con tằm vương khắp đó đây
Cõng từng giọt nắng đổ đầy nong tơ".