Cổng thông tin điện tử trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Trải nghiệm “Một ngày trong quân ngũ”
Chủ nhật - 23/12/2018 13:07
Nếu bạn muốn trở thành một người lính cụ Hồ nhưng lại chưa hiểu và chưa cảm nhận được cuộc sống sinh hoạt, làm việc, công tác của các chiến sỹ bộ đội, hãy cùng 165 bạn học sinh trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn tham gia trải nghiệm “Một ngày trong quân ngũ” tại Trung đoàn bộ binh 82 - thành phố Điện Biên Phủ.
Quân đội là phải đúng giờ
Nếu đúng 6h45 mà bạn chưa đến để tập trung thì “những chiến sỹ nhỏ” trường Lê đành hẹn bạn vào một ngày trải nghiệm khác. Bởi, muốn là một người lính thực thụ thì trước hết bạn phải đúng giờ.
Các chiến sỹ nhỏ sẽ hướng dẫn bạn đi vào doanh như thế nào cho “chuẩn bộ đội”
Quân đội là phải biết để tự hào về lịch sử truyền thống Quân đội Nhân dân Việt Nam
Nếu bạn chưa nhớ về lịch sử truyền thống Quân đội Nhân dân Việt Nam cũng như lịch sử truyền thống của Trung đoàn bộ binh 82, hãy để đồng chí Thượng tá Phan Trọng Hiển, Phó Chính ủy Trung đoàn giúp bạn ôn lại từ những ngày đầu hình thành, chiến đấu, xây dựng và phát triển.
Đồng chí Thượng tá Phan Trọng Hiển, Phó Chính ủy Trung đoàn bộ binh 82 ôn lại truyền thống
TS. Phạm Hồng Phong – Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn phát biểu và tặng quà các chiến sỹ Trung đoàn Bộ binh 82
Bạn Yến Nhi đại diện cho những “chiến sỹ nhỏ” trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn tặng hoa các chiến sỹ
Tự hào được tham quan phòng truyền thống của Trung đoàn
Quân đội là phải gọn gàng
Nếu ở nhà, mỗi buổi sáng thức giấc, bạn chưa biết cách gắp chăn màn sao cho đúng quy cách nhất, hãy yên tâm, các chiến sỹ Trung đoàn sẽ là người hướng dẫn bạn.
Dưới bàn tay “phù thủy”, chăn màn đã được gấp gọn ghẽ
Quân đội là phải biết sống vì dân vì nước
Nếu bạn vẫn còn thắc mắc vì sao nhân dân lại truyền tai nhau câu “đi dân nhớ, ở dân thương” khi nhắc đến lính cụ Hồ thì hãy chú ý lắng nghe khi các chú hô khẩu hiệu nhắc nhở mình trong từng việc làm, từng lời nói, từng suy nghĩ, từng hành động ... phải luôn vì nước, vì dân.
Luôn ghi nhớ nhiệm vụ của người chiến sỹ trong từng việc làm
Quân đội là phải biết nấu bếp Hoàng Cầm
Nếu bạn luôn tò mò các chiến sỹ nấu ăn như thế nào trong thời chiến để có sức khỏe chiến đấu với kẻ thù, hãy để các “chiến sỹ nhỏ” kể về cách dựng bếp Hoàng Cầm.
Thích thú ngắm nhìn bếp Hoàng Cầm và cùng trải nghiệm nấu cơm với bếp Hoàng Cầm
Quân đội là phải biết làm lều dã chiến
Chắc hẳn bạn đã từng nghe “ngụy trang kiểu Úc” nhưng hãy xem “ngụy trang kiểu ... chiến sỹ Việt Nam” tài tình thế nào nhé! Tất cả quân trang, quân dụng được cất giấu trong một chiếc lều bé xíu mà địch không thể phát hiện ra.
Cùng các chú dựng lều dã chiến
Quân đội là phải biết tăng gia sản xuất
Đừng nghĩ làm bộ đội chỉ biết tới tập trận ở chiến trường, nếu được thăm quan khu tăng gia sản xuất của các chiến sỹ, các bạn sẽ phải bất ngờ với những luống rau xanh mướt, những mảnh vườn cây trái sum suê, những ao đầy cá và những khu chăn nuôi đầy đủ gia súc, gia cầm.
Những luống rau xanh được chăm sóc cẩn thận
Và .... phải có “chất lính”
Bạn từng biết đến hình ảnh của những người lính quả cảm, anh hùng; những người lính mang vẻ đẹp tài hoa, nghệ sỹ; những người lính với tính cách dí dỏm, hồn nhiên, tinh nghịch ... trong những vần thơ của Chính Hữu, Phạm Tiến Duật ... thì đến Trung đoàn 82 bạn sẽ được chứng kiến tận mắt những tài năng, tính cách của các chiến sỹ trẻ nơi đây qua các hoạt động giao lưu văn hóa, văn nghệ, thể thao.
Hãy vui cùng những người lính trẻ. Rất yêu đời và luôn mơ ước...
Nếu bạn đã làm được tất cả những điều trên, thì chúng tôi tin rằng cùng với niềm yêu thích và năng lực của bản thân, bạn sẽ có cơ hội được đứng trong hàng ngũ của lực lượng vũ trang Quân đội Nhân dân Việt Nam anh hùng, chính quy, tinh nhuệ.