Khai mạc lớp huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ PCCC và CNCH, cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường đã được nghe đồng chí trung tá Nguyễn Văn Thưởng – Phó Trưởng phòng Cảnh sát PCCC và CNCH truyền đạt một số thông tin tuyên truyền, giáo dục, phổ biến kiến thức pháp luật về PCCC; kĩ năng ứng phó, xử lý sự cố cháy, nổ khi mới phát sinh. Đồng chí cũng điểm lại một số vụ cháy khu dân cư, nhà cao tầng, văn phòng xảy ra trong thời gian gần đây, nguyên nhân gây cháy và giải pháp phòng ngừa; hướng dẫn công tác tổ chức chữa cháy ban đầu và biện pháp thoát nạn đối với các công trình nhiều tầng.
![z3970131225658 317a9fe0ff5efa7a8a231db6f5f5197e](/uploads/news/2022_12/z3970131225658_317a9fe0ff5efa7a8a231db6f5f5197e.jpg)
Kết thúc phần học lý thuyết, dưới sự hướng dẫn của giảng viên lớp tập huấn, các cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường đã được thực hành cách sử dụng các phương tiện chữa cháy tại chỗ như: bình chữa cháy dạng bột, bình chữa cháy khí CO2 để dập tắt đám cháy, những kỹ năng thoát hiểm, sơ cứu nạn nhân và cách thức xử lý nhanh các tình huống có thể xảy ra. Đây là chương trình phối hợp thực tập phương án phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ giữa đội phòng cháy chữa cháy cơ sở với đội phòng cháy chữa cháy chuyên nghiệp.
Thông qua lớp tập huấn, các học viên được trang bị những kiến thức cơ bản về công tác phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ góp phần phòng ngừa, ngăn chặn, xử lý kịp thời các tình huống cháy, nổ để hạn chế mức thấp nhất thiệt hại về người, tài sản.
Một số hình ảnh trong chương trình huấn luyện:
![z3970131014277 4fe464a6f905300ef52080a16fa3c743](/uploads/news/2022_12/z3970131014277_4fe464a6f905300ef52080a16fa3c743.jpg)
![z3970128616556 af16ece001f9b63d5fc6cc05209222be](/uploads/news/2022_12/z3970128616556_af16ece001f9b63d5fc6cc05209222be.jpg)
![z3970131017087 998d49ec914b9dccfb6ce4cae1d4f938](/uploads/news/2022_12/z3970131017087_998d49ec914b9dccfb6ce4cae1d4f938.jpg)
![z3970128618600 6a6f5fb639023e99b6b46ada424d7d86](/uploads/news/2022_12/z3970128618600_6a6f5fb639023e99b6b46ada424d7d86.jpg)